Back to: Yoruba SS2
Ẹ káàbọ̀ ọmọ mi onígbàgbọ́ àti olóyè ìmọ̀! Káàbọ̀ sí Ọsẹ̀ Keje. Ó dájú pé ẹ̀kọ́ Ọsẹ̀ Kẹfa ti kọ́ ẹ nípa bí a ṣe ń fi àlọ́ kọ́ ọgbọ́n àti ìwà rere. Lónìí, a máa tẹ̀síwájú pẹ̀lú àlọ́ apá kejì. Ẹ jẹ́ ká kó ẹ̀kọ́ wa jọ kí ìmúlò rẹ má bàjẹ́.
Ìtẹ̀síwájú
Kí ló jẹ́ kí àwọn ènìyàn dákẹ̀? Kí ló jẹ́ kí ọmọ burúkú ronú pẹ̀lú? Kí ni kó àwọn ọmọ tó ń bínú dà bíi ẹni pé wọ́n jìyà? Ó jẹ́ àlọ́! Àlọ́ ní agbára tó ju ohun tí a lè fura sí lọ. Kò kàn jẹ́ ìtàn aláyọ̀; ó jẹ́ ìlànà ayé.
Ní ọ̀sẹ̀ tó kọjá, a gbọ́ nípa Ẹkùn àti Èkúté. Lónìí, a máa gbọ́ àlọ́ kan tó yàtọ̀ síi, tó kún fún ìtàn àkúnya àti ọgbọ́n, tí yóò kó ìmúlò tó jinlẹ̀ bá wa. Ẹ jẹ́ ká gbọ́:
Àlọ́ Apá Kejì: Tàlìkà àti Ọba Ayé
Ní ayé àtijọ́, ọba kan wà tó n jọba pẹ̀lú ọlà, àṣẹ, àti ọlọ́rọ̀. Gbogbo ayé ń bẹ̀rù rẹ, wọ́n sì ń fi ọlá fún un. Ṣùgbọ́n ọba yìí ní ìṣòro kan—ó kì í ní ìtẹ́lọ́run, ó sì kì í ṣètọ́jú àwọn aláìní.
Tàlìkà kan wà, arẹwà pẹ̀lú ọgbọ́n, tí kò ní ohunkóhun, ṣùgbọ́n tí ó nífẹ̀é eniyan, tó sì mọ ọgbọn ayé. Ó máa ń ràn àwọn mìíràn lọ́wọ́, ó máa ń pẹ̀lú ìyàwó rẹ fọ́ aṣọ, tàbí jùwà fún olè ní àtẹ̀lẹwọ́.
Ọjọ́ kan, ọba yìí pinnu láti dá gbogbo èèyàn mọ́, kó mọ ẹni tó dáa tó le yí ayé padà. Ó fi aṣọ bàbá lọ sípò, ó wá jẹ́ bí olùfọ́ aṣọ, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí í kọ́ àwọn aláìní ní àkọ́kọ́ pé: “Tani kó wà pẹ̀lú mi?”
Gbogbo ayé ń sá kúrò lọ́dọ̀ rẹ. Kò sí ẹni tó fẹ́ bá ọba tí ó dà bí tálìkà sọrọ. Ṣùgbọ́n tálìkà wa yìí rí i, ó gbà á sílé, ó fún un ní oúnjẹ, ó wẹ̀ ọ́, ó fi aṣọ tuntun bò ó. Nígbà tí ọba dá ara rẹ̀ padà sí ipo ọba, gbogbo ayé mọ̀ pé ẹni tí wọn kọ́ là ń fọ.
Ìtumọ̀ àti Ìkọ́ni
Àlọ́ yìí kó ìmúlò pọ̀:
- Má kẹ́gàn ẹni tí kò ní – Ọmọ ènìyàn kì í mọ ẹni tí ayé yóò yí lórí.
- Ìfẹ́ni ṣe pàtàkì – Tálìkà kò ní ohunkóhun, ṣùgbọ́n ó nífẹ̀é, ó sì ní ọgbọ́n rere.
- Ìtẹ́lọ́run àti ìwà rere ju ọlá lọ – Ọba kó ni ìtẹ́lọ́run, ṣùgbọ́n ọmọ aráyé kó o gbà mọ́ bí ọba ṣe yí pada.
Tí a bá fi ọlá bẹ̀rẹ̀, a máa parí pẹ̀lú àṣìṣe. Ṣùgbọ́n tí a bá fi ìwà rere, àánú, àti ifẹ̀ fi ayé ṣe, gbogbo ènìyàn máa rọ̀ mọ́ wa.
Ìkẹyìn
Ẹ̀kọ́ lónìí fi hàn pé àwọn ọba ayé lè ṣe àṣìṣe, ṣùgbọ́n ọgbọ́n ọmọ tálìkà le yí ayé padà. Ọmọ mi, má kàn fẹ́ ọlá, gbìyànjú láti ní ìwa rere, nífẹ̀é ènìyàn, kí o sì fi ọgbọ́n rìn lórí ayé. Ọgbọ́n ni ọṣọ ọmọlúwàbí.
Ìdánwò / Àyẹ̀wò
- Kíni orúkọ àwọn tó wà nínú àlọ́ apá kejì yìí?
- Kí ló fa kí ọba dá ara rẹ̀ padà?
- Kọ ẹ̀kọ́ mẹ́ta tí a lè kọ́ lára àlọ́ yìí.