Ẹ̀kọ́ Ìgbàlẹ̀mọ̀: Àsà Àtẹ́yìnlé Ní Ilẹ̀ Yorùbá

Ẹ̀kọ́ Ìgbàlẹ̀mọ̀: Àsà Àtẹ́yìnlé Ní Ilẹ̀ Yorùbá

Ẹ káàbọ̀ ọmọ mi,

Inú mi dùn pé o tún wà pẹ̀lú mi fún ẹ̀kọ́ tuntun lónìí. A máa sọ̀rọ̀ nípa àsà àti tẹ́yìnwá ilẹ̀ Yorùbá, ohun tí ń ṣe kó Yorùbá yàtọ̀ sí gbogbo àwọn ẹlòmíràn. Ìmọ̀ rẹ̀ lórí àsà yóò ràn é lọwọ láti mọ ẹ̀dá rẹ dáadáa.

Kí ni Àsà?

Àsà jẹ́ gbogbo ohun tí àwọn ènìyàn ṣe, bí wọ́n ṣe ń gbé, ohun tí wọ́n ń fọkàn tán, àti ohun tí wọ́n kọ́ láti àwọn baba-nlá wọn. Àsà Yorùbá ní àwọn ìlànà àti àṣà tí ó wúlò, tó sì ṣe pàtàkì fún ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ara wa.

Ní gbogbo agbègbè Yorùbá, a ní ohun tó ń ṣe kó àwọn ènìyàn jọ gẹ́gẹ́ bí ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìdílé, àjọyọ̀, àti ìjọsìn.

Àpẹẹrẹ Àsà Yorùbá

Ìbá àgbà – Ìbá àwọn àgbàlagbà jẹ́ ọ̀kan pataki lórí gbogbo àṣà wa. A máa fi ọwọ́ kún ẹsẹ̀ wọn, a máa gbọ́kànlé wọ́n pẹ̀lú ìyìn.

 

 

Ẹ̀bùn àdúrà – Nígbà tí a bá n ṣe ayẹyẹ, a máa fi ẹ̀bùn àti ọpẹ̀ hàn sí Ọlọ́run àti àwọn alákóso.

 

 

Ọ̀rọ̀ ìtàn – Àwọn ìtàn àti àròsọ ni wọ́n máa ń sọ nígbà àlejò, a sì máa kọ́ ẹ̀kọ́ lára wọn.

 

 

Ìtàn Àṣà àti Ìmọ̀lára

Àsà Yorùbá ń fi ìmọ̀lára hàn nípa pé a mọ ibi tí a ti wá, a sì mọ bí a ṣe ń fi ọwọ́ ṣe ohun. Ó tún ń kọ́ wa pé a gbọ́dọ̀ ṣọ́ra nínú ìwà wa kí a lè jẹ́ ọmọ rere.

Ìkúpọ̀n Àkọ́kọ́

Àsà Yorùbá kún fún ìlànà àti ìṣe tó ń so àwọn ènìyàn pọ̀.

 

 

Ìbá àgbà àti ẹ̀bùn àdúrà jẹ́ apá pàtàkì.

 

 

Àsà ń kọ́ wa bí a ṣe lè fi ìwà rere hàn.

 

 

A máa ń sọ ìtàn tó ní ẹ̀kọ́ nígbà ìjọsìn àti ayẹyẹ.

 

 

Ìdánwò Kékèké

Kí ni àsà?

 

 

Ṣàlàyé ìbá àgbà ní àṣà Yorùbá.

 

 

Kí ló ṣe pàtàkì nípa ẹ̀bùn àdúrà?

 

 

Báwo ni àsà ṣe ń ràn wa létí ibi tí a ti wá?

 

 

Ìfaramọ́ àti Àtìlẹ́yìn

Ẹ ṣe púpọ̀ fún fífi ọkàn rẹ̀ sílẹ̀ fún ẹ̀kọ́ lónìí. Rántí pé ìmọ̀ àti ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àṣà yóò mú kí o ní ìdàpọ̀ pẹ̀lú àwọn ará rẹ. Afrilearn yóò máa tẹ̀síwájú pẹ̀lú rẹ ní gbogbo ìgbà. Má ṣe dá ẹ̀kọ́ dúró, ọmọ rere!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!!