Back to: Yoruba SS3
Ẹ̀kọ́ Ìgbàlẹ̀mọ̀: Àwọn Àṣẹ̀ Àtẹ́yìnlé Ní Ilẹ̀ Yorùbá
Ẹ káàbọ̀ ọmọ mi,
Ó dájú pé o ti ní ìrírí pẹ̀lú ẹ̀kọ́ àwọn ọ̀sẹ̀ tó kọjá, kó má bà jẹ́ pé lónìí a máa fi agbára wọ̀lú sí ẹ̀kọ́ tó ṣe pàtàkì jùlọ nínú àṣà Yorùbá — àwọn àṣẹ̀ àti bí wọ́n ṣe ń lo wọn ní ìgbésí ayé ojoojúmọ́.
Kí ni Àṣẹ̀?
Àṣẹ̀ túmọ̀ sí agbára tàbí àṣẹ tí ẹni kan ní láti ṣe ohun kan. Nínú àṣà Yorùbá, àṣẹ̀ ní ipa pàtàkì. A gbà pé àṣẹ̀ lára àwọn ọba, bàbáláwo, àti àwọn àgbàlagbà tí wọ́n jẹ́ alákóso nínú àwùjọ. Àṣẹ̀ lè jẹ́ ọ̀rọ̀ tí a sọ tàbí àṣà tí a máa ṣe tó ń mú kó jẹ́ pé ohun tó wáyé ní àṣẹ àti ìbámu pẹ̀lú ìlànà.
Àṣẹ̀ tún jẹ́ ohun tí ó ń tọ́ àwọn ènìyàn, tí ó ń ṣètò ìbáṣepọ̀, tí ó sì ń mú àjọṣe gún.
Àpẹẹrẹ Àṣẹ̀ Nínú Àṣà Yorùbá
Ọba ní àṣẹ láti sọ ohun tí gbogbo ọmọ ìlú gbọ́.
Bàbáláwo ní àṣẹ láti ṣe àfihàn ìmọ̀ ọ̀run àti àwọn àṣẹ ìwòsàn.
Àwọn àgbàlagbà ní àṣẹ láti dá àwọn ìpinnu pàtàkì ní ìdílé àti ìlú.
Ìtàn Àṣẹ̀ àti Ìtẹ̀síwájú
Nígbàtí a bá ní àṣẹ, a ní ojúṣe tó yẹ kí a ṣe ní ìbámu pẹ̀lú ìwà rere. Àṣẹ̀ kì í jẹ́ ìkà, ṣùgbọ́n ó jẹ́ ọ̀nà tó máa mú kó o mọ ọ̀nà tó tọ́ àti bó ṣe yẹ kí o ṣe.
Ìkúpọ̀n Àkọ́kọ́
Àṣẹ̀ túmọ̀ sí agbára tàbí àṣẹ láti ṣe ohun kan.
Àṣẹ̀ ní ipa nínú àṣà àti ìlànà Yorùbá.
Ọba, bàbáláwo àti àgbàlagbà ní àṣẹ nínú àwùjọ.
Àṣẹ̀ ní ojúṣe àti ìbámu pẹ̀lú ìwà rere.
Ìdánwò Kékèké
Kí ni àṣẹ̀?
Tálọ ní àṣẹ nínú àṣà Yorùbá?
Kí ni ojúṣe tí àṣẹ̀ ń mú wa?
Ṣàlàyé bí àṣẹ ṣe ṣe pàtàkì nínú ìdílé.
Ìfaramọ́ àti Àtìlẹ́yìn
O ṣe gan-an, ọmọ mi, pé o ń tẹ̀síwájú lónìí. Rántí pé láti ní àṣẹ tọ́ ni láti ní ojúṣe tó yẹ, àti pé àṣẹ̀ jẹ́ ọ̀nà kan láti fi hàn pé o ní ìmúlò àti ìmọ̀. Afrilearn yóò ma bá ọ lọ ní gbogbo ìgbà. Má ṣe dákẹ́, tẹ̀síwájú ní ìmọ̀ rẹ!